Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hồi Ký  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 50 51 52 53 54 ... 211
Send Topic In ra
Hồi Ký (Read 267195 times)
Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Hồi Ký
Reply #765 - 18. Apr 2011 , 20:06

Phuong_Tran wrote on 16. Apr 2011 , 22:11:
Thưa Thày ,

Em cám ơn Thày đã xem Youtube em làm và đã khen Thày trò em hát hay  Cheesy

Thưa Thày khi em tìm hình để làm video em thấy Thày có 1 tấm hình đẹp lắm trông rất oai , em cứ ước mơ được nghe Thày hát một bài , Thày có bài hát nào thu âm không cho em được nghe với

Em cám ơn Thày trước

PTr

Coi youtube nghe cô Vân và Phương Trần hát rất hay.cám ơn Phương Trần nhiều.

Giọng hát của thày Đường còn hay hơn ca sĩ thứ thiệt ,hồi trước Thu,Cần và các bạn đã được dịp nghe thày đàn guitar và hát trong buổi sinh hoạt LVD.Giọng thày rất uyển chuyển ,alto hay soprano (nói theo Hoàng Nga),trầm bổng gì thày cũng theo được hết.Thày đã thâu bản "hè về" trong một CD LVD ,lúc đó không phải thâu ở phòng thâu nhạc của càc ca sĩ,vậy mà khi bật CD lên thì chim chóc cũng phải ngưng bay mà nghe thày hát huống chi chúng ta.
Em thich nghe thày hát bài này lắm.thỉnh thoảng lại bật máy lên ,nhất là hè sắp đến rồi đó thày.

Hội LVD mình rất may mắn có thày Đường.
Chúng em cám ơn thày rất nhiều. Thày đã làm cho sinh hoạt của Hội vui nhộn thêm mổi khi có thày và cô Ngọc tham dự.

Thu CA
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #766 - 18. Apr 2011 , 20:26

Dzịt Gỗ trốn đâu mất rồi,Đ.Mỹ post dùm tôi bài Hồi ký "Một kỷ niệm về Tháng Tư buồn" mới viết.
Tiện thể cám ơn Thu Ca đã quá khen,em nói vậy là tôi muốn trốn luôn đấy.Răng đã chẳng còn thì hát với hỏng gì nữa, chắc để nhát Ma khán giả đấy.
Đường
Back to top

IP Logged

kieunguyen
Gold Member

" Hương xưa "

Virginia
Reply #767 - 18. Apr 2011 , 20:30

Đặng-Mỹ wrote on 18. Apr 2011 , 18:18:
Bẩm Thày, trò Kiều này đáng cho ăn một rổ trứng vịt ạ

Đâu em kể  ra đây câu chuyện "Tôi Bắn Đại Bác"  cho My nghe xem nào. Smiley

Mỹ nương ơi,

Em có ngu kinh niên thì thỉnh thoảng  cũng phải khôn đột xuất chứ ,  động từ  "kể" là phải dùng cái miệng  , Mỹ  cứ  chịu khó sang nhà em vài hôm em kể hết cho Mỹ nghe , giùi ui  hay lắm ạ ....  Shocked Roll Eyes Grin

Back to top

Thời gian hay khoảng cách đều không làm giảm được tình bạn.&&Rưọu không say người , ngưòi say rượu. Hoa không mê bướm , bướm mê hoa.....

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #768 - 18. Apr 2011 , 21:20

Một Kỷ Niệm Về Tháng Tư Buồn

...

Vào những ngày đầy nước mắt trong Tháng Tư đen 75, sau khi đã xoay trở đủ cách vẫn không tìm được lối thoát để ra khỏi Sài gòn, gia đình tôi đành chịu trận, phó mặc cho Thượng đế an bài. Nhìn cảnh hỗn loạn, tan hoang trong thành phố nhất là ở bến Bạch đằng, người ta xô đẩy nhau xuống biển để dành một chỗ lên tàu, thật tàn nhẫn, thê thảm. Lòng tôi bỗng trở nên nguội lạnh, chán chường, lặng lẽ dắt vợ con lếch thếch về nhà, và từ đấy bỏ hẳn ý định đi trốn. Lúc đó, ngoài vấn đề nguy hiểm, bất trắc cho gia đình, tôi cũng ngây thơ như mọi người, nghĩ là Thầy giáo thì súng đạn đâu để bắn nhau với "Cách mạng", đến nỗi phải có nợ máu với nhân dân! Mãi sau này khi đi tù cải tạo mới bật ngửa là ngay cả thầy Tu, thầy Giáo, Bác sỹ, Kỹ sư...v...v... đều có tội ráo. Có điều bất hạnh là đa số tù nhân đều thật thà không biết cách khai nên cứ tưởng mình vô tội, cho đến khi được quản giáo dậy dỗ mới sáng mắt ra bảo nhau...à ra thế !

Theo lệnh của UB quân quản thành phố, các công chức phải đến trình diện nơi nhiệm sở của mình để chờ lệnh. Ngày nào tôi cũng lái xe đạp vào trường thăm dò tình hình cùng các đồng nghiệp, mục đích tìm hiểu số phận mình sẽ ra sao trong những ngày tháng tới. Thật ra tôi cũng còn một cái xe hơi nhỏ để di chuyển nhưng đâu dám vác vào trường, sợ chọc tức CM thì bỏ mạng sa trường. Bao nhiêu câu hỏi nhức đầu được mọi người đặt ra, nhưng các câu trả lời đều được tuỳ tiện suy diễn, tựu trung đều tối mò như đêm ba mươi. Những ngày đầu tiên, tôi không nhớ rõ, hình như có một số cán bộ đến làm việc vớ vẩn như điểm danh, hỏi chuyện linh tinh nhưng không ai nắm vững vấn đề và biết đích thực phải làm gí nên rốt cuộc cũng đành chờ lệnh trên. Tôi đã sống với Việt Minh khá lâu trong thời kỳ kháng chiến nên biết rõ ít khi họ để mình thất nghiệp vì nhàn cư vi bất thiện. Rảnh rỗi lắm chỉ tụ họp lại bàn tán, phỏng đoán nhảm nhí, không ít thì nhiều cũng bất lợi cho mấy ông ở trong rừng. Bởi vậy, từ từ họ sẽ cho quản ca đến dậy hát hoặc cán bộ đến lải nhải về những bài học chính trị rẻ tiền, có khi còn vẽ ra một tương lai không khá để doạ mấy Thầy Cô đang ngơ ngác như  mấy con nai vàng. Theo kinh nghiệm của tôi, mấy ông ở "trỏng"  khoái cái món văn nghệ văn gừng lắm, vì ngoài việc đánh nhau đâu có gì để giải trí nữa. Trong hoàn cảnh đó, tôi bèn tự nguyện xông ra làm quản ca để hướng dẫn Thầy Cô tập hát những bài mắc...gió như Bão nổi lên rồi, Giải phóng miền Nam... cho hết giờ. Mình xung phong như vậy là gãi đúng chỗ ngứa của "Cách mạng" nên họ sẽ để mình yên trong một thời gian. Tuy nhiên trước khi uống thuốc liều, tôi đã nhình quanh và không thấy Cô Phượng Oanh đâu cả, chắc Cô đã nhanh chân di tản sớm rồi. Suy nghĩ lại thà phe mình quần thảo với nhau còn hơn để mấy ông cán ngố đứng trên bục ba hoa dạy dỗ lại càng thêm nhục.

Trong thời điểm hỗn quân hỗn quan này, ngoài một số cán bộ nằm vùng từ bóng tối nhẩy ra hoạt động công khai, lại nổi lên một đám quần chúng hồ hởi đứng ra ăn theo, được dân địa phương gán cho cái hỗn danh là cách mạng ba mươi. Vậy họ là ai? Là những người mới hôm qua chỉ là hàng xóm bình thường của mình, chẳng dính dáng gì đến nón cối cả, bỗng dưng hôm nay với cái khăn đỏ buộc trên cánh tay, đi với một lũ con nít hùng hổ kéo nhau đến mọi nhà để lục soát, thu góp những cái mà "Cách mạng" gọi là văn hoá đồi trụy.

Tôi có một tật dễ thương là mê văn nghệ văn gừng. Mỗi khi có dịp hướng dẫn để cùng nhau hát hỏng vui chơi thì tôi rất hăng hái tận tình. Lúc đó có thể vì méo mó nghề nghiệp nên tôi đã hết lòng chỉ dẫn để mọi người hát cho đúng bản nhạc, dù bản nhạc đó thuộc phe phái nào, cách mạng hay cách miệng hoặc cái khỉ khô gì nữa cũng kệ xác. Nhưng trong hoàn cảnh khốn khổ này mà vẫn gân cổ lên bắt mọi người hát thì quả thật đáng ghét vô cùng. Tất cả đều nhìn tôi với con mắt thiếu thiện cảm, không chừng còn vội vã gán cho cái tội nằm vùng hay Cách mạng 30 nữa. Một bài ca khi hát lên được gọi là đạt, ngoài việc phải hát đúng để tôn trọng tác giả còn phải diễn tả sao cho có hồn mới gây được cảm xúc nơi thính giả. Than ôi, lúc hát bài "Bão nỗi lên rồi" lòng tôi đang tan nát như tương tầu, bão lòng có lẽ còn dữ dội hơn cả bão giải phóng, còn hồn mình vất vưởng nơi đâu chính tôi cũng... hổng biết nữa. Hàng ngày cùng mọi người hò hét, được thưởng thức cái mặt thiểu não của nhau, tất cả đều như dài ra, thật chán mớ đời. Phần nữa, số người tham dự cứ rụng dần như lá mùa thu, chắc đã âm thầm rủ nhau tìm đường tự giải phóng! Thế rồi, một ngày đẹp trời, quản ca được lệnh phải đi trình diện, khăn gói quả mướp mang theo 10 ngày lương thực để đi học tập cải tạo, nhưng sau này đã được sửa là "Tù cải tạo" cho đúng nghĩa. Lúc từ giã các đồng nghiệp, tôi thoáng nghe văng vẳng từ phía sau có tiếng nói xa xôi của một bằng hữu thân mến: "Ngỡ gì, hoá ra cũng phải đi học tập"

Hôm nay, trên diễn đàn này, tôi chân thành xin lỗi quí đồng nghiệp nào lỡ bị tôi hành hạ trong thời gian mắc...đó, và chẳng may nếu tôi có thái độ hay hành động gì làm quí vị không vui hoặc hiểu nhầm cũng mong quí vị thông cảm, tha thứ cho kẻ hèn này, dù đã quá muộn màng. Đến đây tôi tạm ngưng phần kỷ niệm... buồn vì còn mắc đi học tập và xin nhường phần còn lại cho các quí đồng nghiệp hữu duyên, được tiếp tục làm việc với nón cối dép râu trong những tháng ngày sau đó.

Hồi ký
Nguyễn ngọc Đường

Back to top
« Last Edit: 18. Apr 2011 , 22:21 by admin »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #769 - 18. Apr 2011 , 21:29

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 18. Apr 2011 , 20:26:
Dzịt Gỗ trốn đâu mất rồi,Đ.Mỹ post dùm tôi bài Hồi ký "Một kỷ niệm về Tháng Tư buồn" mới viết.
Tiện thể cám ơn Thu Ca đã quá khen,em nói vậy là tôi muốn trốn luôn đấy.Răng đã chẳng còn thì hát với hỏng gì nữa, chắc để nhát Ma khán giả đấy.
Đường

Kính thưa Thày,

Em vừa đăng, nhưng vẫn cần Thày cho ghi chú của tấm hình thảm não ạ  Smiley
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #770 - 18. Apr 2011 , 22:11

Cám ơn Đ.Mỹ, cứ ghi chữ " Tù " là đủ rồi.
Đường
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #771 - 19. Apr 2011 , 07:17

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 18. Apr 2011 , 22:11:
Cám ơn Đ.Mỹ, cứ ghi chữ " Tù " là đủ rồi.
Đường

Kính thưa Thày,

Tối qua em đã ghi như Thày bảo. Hình chụp lúc Thày mới vào tù ạ? Nhưng em khg hiểu sao Thày lại có hình chụp trong tù ạ?
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #772 - 19. Apr 2011 , 09:44

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 18. Apr 2011 , 20:26:
Đường

Thầy ui, bài Thầy gởi cho Dzịt bị vô spam box . Dzịt sorry Thầy.

Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #773 - 19. Apr 2011 , 11:09

Đ.MỸ mến,Thật ra hình chụp này ở trại tị nạn Songkhla Thái Lan dùng làm thẻ căn cước, dung nhan đại khái cũng giống như ở trong tù mà thôi. Lúc đó cả 2 bố con, mỗi người chỉ còn độc nhất một bộ quần áo vì bị hải tặc lột hết và cũng để cho tiện việc...ss, có sao đâu.
    Dzịt Gỗ ơi, tôi lại cứ tưởng em có vấn đề gì nên thắc mắc, hỏi chơi thôi.Em vẫn vui vẻ mạnh khoẻ đấy chứ? Chúc em mọi sự như ý nhé. Mong gặp lại em.
Đường
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #774 - 19. Apr 2011 , 13:06

kieunguyen wrote on 18. Apr 2011 , 20:30:
Mỹ nương ơi,

Em có ngu kinh niên thì thỉnh thoảng  cũng phải khôn đột xuất
chứ ,  động từ  "kể" là phải dùng cái miệng  , Mỹ  cứ  chịu khó sang nhà em vài hôm em kể hết cho Mỹ nghe , giùi ui  hay lắm ạ ....  Shocked Roll Eyes Grin

Kiều nương à,

Đọc Kiều viết vài chữ mà My cười quá, sang ở với em vài hôm, chắc....chớt   vì cười quá  Grin
Kể bằng bút đi mà, cho đặc san thêm dí dỏm, mặn mà votay

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #775 - 19. Apr 2011 , 13:12

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 19. Apr 2011 , 11:09:
Đ.MỸ mến,Thật ra hình chụp này ở trại tị nạn Songkhla Thái Lan dùng làm thẻ căn cước, dung nhan đại khái cũng giống như ở trong tù mà thôi. Lúc đó cả 2 bố con, mỗi người chỉ còn độc nhất một bộ quần áo vì bị hải tặc lột hết và cũng để cho tiện việc...ss, có sao đâu.
    Dzịt Gỗ ơi, tôi lại cứ tưởng em có vấn đề gì nên thắc mắc, hỏi chơi thôi.Em vẫn vui vẻ mạnh khoẻ đấy chứ? Chúc em mọi sự như ý nhé. Mong gặp lại em.
Đường

Thầy cô và ca/ nhà thân ,
nhìn hình " tù ' cua/ thầy quá bi thãm , nhưng còn hên hơn là những người vào tù...mà không bao giờ được trơ/ về nhà.( mất mạng trong tù ).
Vào năm 1987 , em ó dịp đi vào trại Hà nam nịnh Vất vã 3 ngày 3 đêm mới ' được gặp. mặt cha. Thê thãm nhất là có 4 năm xa cách , con nhìn cha...không ra....vừa già , vùa sụt đi 3/4.
Cám ơn thầy đã chia xè , nhân dịp ngày quốc hận tháng 4 đen.
kính chúc thầy cô cùng D Đ những ngày tháng êm đềm ,
    Em TV
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #776 - 19. Apr 2011 , 13:51

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 19. Apr 2011 , 11:09:
Đường

Kính thưa Thày,

Thế ra là hình ở trại tị nan.  Thảo nào em nhìn thấy dù áo vá, nhưng trông Thày còn khá,  khg giống tù trong nhà tù CS gì cả, nên hôm qua em hỏi có phải hình chụp lúc mới đi tù không đấy ạ
Đáng lẽ hình này  để dành cho bài hồi ký về trại tị nạn mới đúng chứ ạ.
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #777 - 19. Apr 2011 , 18:17

Trời ơi sao các em khó quá dzậy.Đã bảo dung nhan đại khái cũng đẹp... như nhau thôi, có gì phải thét mét. Vả lại trong lúc tang gia bối rối kiếm chưa ra hình thì phang đại vào cho tiện viêc...ss, tha cho ngộ, đừng thét mét gì nữa nhé !
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #778 - 19. Apr 2011 , 18:31

Cám ơn Tuý Vân đã chia sẻ chuyện buồn của gia đình em, thật thê thảm ! Quả thật tôi còn may mắn hơn rất nhiều người. Đã mang được cái thần xác về nhà, lại còn được phây phây qua Mẽo nằm  viết Hồi ký. Xin cám ơn Thượng Đế.
Đường
Back to top

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #779 - 20. Apr 2011 , 02:35

Mùa này nhiều hoa Lys nở đẹp , em cũng mang tặng Thầy 1 bình hoa Lys thật tươi và chưng ở đây. Mong Thầy sẽ vui mắt hơn với bình hoa này

...

Kính Thầy ,

Em Choè
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

Pages: 1 ... 50 51 52 53 54 ... 211
Send Topic In ra