Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 3  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 166 167 168 169 170 ... 188
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 3 (Read 130692 times)
ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 3
Reply #2505 - 26. Aug 2013 , 20:42

Nga Lucia wrote on 20. Aug 2013 , 15:10:
Em Nga kính chào Cô,

kính chúc Thầy Cô nhiều sức khoẻ và nhiều niềm vui.

Em Nga Lucia oi ,
Lau lam moi thay em vao day voi Co. Dao nay thay em dep hon va vui hon , phai khong ?
Bay gio Co moi tro lai day nen tra loi em cham.Co Thay cam on em nhieu.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2506 - 26. Aug 2013 , 20:46

Hoạ Mi Nâu wrote on 20. Aug 2013 , 22:45:
Mạ Vân thương,
Mạ làm em mít ướt rồi.  Em nghe Mạ nói Mạ nhớ em mấy ngày và nhắc thầm làm em rưng rưng.  Em xin lỗi Mạ thật nhiều, vì em thật là vô tình.
Quả là thần giao cách cảm, thưa Mạ.  Em nhớ Mạ, nhớ trường, nhớ cả nhà mấy hôm rồi mới....lén lén... về thăm lúc khuya lơ khuya lắc.... Lúc đó em thấy Mạ trong quán Dịch và...lòng em gợn lên chút sóng....

Thú thật với Mạ là lúc nào em cũng bận việc lung tung (số con lật đật) chỉ có giờ này em mới rảnh rang có chút thì giờ cho mình mà thôi.  Hôm nay em về thăm Mạ, thăm cả nhà, tức nhiên là em sẽ...thiếu ngủ... đó thưa Mạ. Smiley

Thôi thì em sẽ ráng vào thường hơn, vì em không thích Mạ phải nhớ em trong lòng đâu.  Mạ mà nhớ em như thế thì bụng dạ em sẽ xốn xang lắm đó. Em cám ơn Mạ đã không dí tay vào trán em mà còn choc em cười với câu "con nhà tông..." (dạ em nhớ chứ Smiley)
hoado
Em HMN

Hoa Mi Nau oi ,
Neu em ban lam thi chi can viet cho Ma Van hai chu " em đây " mỗi hai tuan la Ma Van biet em binh yen roi   , khoi lo lang lam chi.Ma Van khong muốn em thieu ngu dau.
Ma Van
Back to top
« Last Edit: 26. Aug 2013 , 20:47 by ngo_thi_van »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2507 - 26. Aug 2013 , 20:53

tuy-van wrote on 21. Aug 2013 , 09:30:
HMN thương nhớ ,
Tháng 10 sắp đến , mau thật , và làm chị nhớ em và tất cả , trong ngày Đ H 2012.
Chị tuy rất bận rôn , lo đi làm , lo cho các con , các cháu , lo lám chuyện không tên....hông dám kể " sớ táo quân " nửa đâu , sợ Mạ Vân nói trong lúc Mạ Vân cả tuần nầy , bận rộn với gia đình có người đến thăm , nên chị Tv " mọc đuôi tôm " , phạt quì sơ mít , thì....
Hôm qua , chị và người bạn đến Viện Dưởng Lảo , thăm cậu 8 Minh Châu , là em trai của Bà Ht Hương , mà Mạ Vân , nhận làm anh nuôi , và chị làm...cháu nuôi của cậu 8 , vui lắm.
Chia xẻ cùng Mạ Vân , em và cả nhà.

...

Cậu 8 Minh Châu , Tv và người contraicủacâu.[img]http://i422.photobucket.com/albums/pp301/vantuy1218/cau8MC8-20-2013010.jpg

...

đay là hình ảnh Mạ Vân đang hát bài ' BIỆT LY ' mà cậu 8 và chị cùng ngươi(` bạn đang xem trong comp của cậu.

Thương kính Mạ Vân , cậu 8 , em HMN và cả nhà nhưng ngày tháng an lành.

Tuy Van oi ,
Cam on Tuy Van da cho Ma Van biet mat " Anh Hai " cua Ma Van va ngươi con trai khi Tuy Van vao tham Cau 8. Chac Cau 8 cam dong lam ?
Cam on Tuy Van ve nhung canh hoa mau tim nhe.
Ma Van
Back to top
« Last Edit: 26. Aug 2013 , 21:20 by ngo_thi_van »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2508 - 26. Aug 2013 , 20:59

nguyen_toan wrote on 21. Aug 2013 , 22:17:
Đặc Sản  Sàigon

Bạn ta,
Tôi không thích chữ "đặc sản", vì danh từ này, từ nhiều năm nay, đã bị đem ra dùng một cách hết sức bừa bãi ở trong nước cũng như ở những nơi ngoài Việt Nam.
Thí dụ mấy tiệm ăn ở Mỹ thì không thể dùng hai chữ "đặc sản" với những món trong thực đơn của tiệm. Món bánh tôm với khoai mua ở chợ Mỹ, tôm từ Louisiana, rau thơm của Florida chở lên thì làm sao có thể gọi đó là đặc sản Hà Nội được?
Phải là sản phẩm đặc biệt của một vùng nào đó mà những nơi khác không có thì mới có thể gọi là đặc sản. Cam Bố Hạ, nhãn Hưng Yên, cá rô Đầm Sét, bưởi Đoan Hùng, mận Đà Lạt… Ở Mỹ thìlobster của Maine, clam chowder của San Francisco… thì mới là đặc sản.
Tuần qua, một tờ báo trong nước có đăng một bài viết về một chuyện xẩy ra cho một người đàn ông ở Sài Gòn. Ông cho biết ông là người Hà Nội nhưng đã đi Sài Gòn nhiều chuyến. Những chuyến đi Sài Gòn đó đều tạo những cảm tưởng khó quên về thành phố này. Trong chuyến đi gần đây nhất, ông đã gặp một chuyện diễn ra ở ngay trên một con đường của thành phố miền nam khiến ông suy nghĩ mãi. Ông kể hôm ấy, đang đi ngoài đường thì ông thấy một thiếu nữ đi trước ông làm rơi một vật gì đó. Ông gọi cô và nhắc cô nhặt lên. Cô thiếu nữ tuổi khoảng 15 hay 16 tuổi nhặt món đồ cô làm rơi, và sau đó, cô khoanh tay cúi đầu nói với ông "Cám ơn chú" rồi mới đi. Nghe câu cám ơn của cô, ông sững sờ, ngạc nhiên hết sức. Việc ông giúp cô chỉ là chuyện nhỏ, có vậy thôi, thế mà cô đã lễ phép khoanh tay, cúi đầu, cám ơn ông. Ông cho biết hành động của cô gái làm ông vô cùng kinh ngạc. Ông không quen với hành động ấy. Ông không thường gặp chuyện như thế đã lâu. Một hành động không đáng gì từ phía ông đã khiến ông nhận được một câu cám ơn, một hành động khoanh tay, cúi đầu lễ phép của cô gái Sài Gòn. Ông tưởng nhiều lắm, một ánh mắt biết ơn từ phía cô gái nhìn ông cũng đã là tử tế lắm rồi. Nhưng ông nhận được từ cô một câu cám ơn. Lời cám ơn từ một thiếu nữ trẻ trên một con đường ở Sài Gòn. Ông chợt nhớ tới lối ăn nói mất dậy đầy những tiếng chửi thề tục tĩu mà ông đã nghe rất quen ở Hà Nội giữa đám học sinh với nhau. Mấy tháng trước, một bản tuyên ngôn của một nữ sinh đưa ra những lời lăng mạ thậm tệ nhắm vào một cô giáo sau khi nữ sinh này bị kỷ luật ở trường. Đoạn video được đưa lên internet và nhận được rất nhiều phản hồi mà gần hết là những ý kiến tán đồng hành động vô lễ và vô giáo dục ấy. Những hình ảnh nữ sinh đánh nhau ngay ở trong lớp, xé quần áo của nhau, chửi bới thô tục được bạn bè thu lại bằng điện thoại di động và đưa lên mạng, luôn cả mộtvideo clip của một nữ học sinh chửi bới cha mẹ vì bị gia đình cấm đoán vài ba chuyện cũng được chiếu cố và hưởng ứng tận tình trong internet.
Những chuyện như vừa kể ông chứng kiến rất thường ở Hà Nội, chốn ngàn năm văn vật trước kia. Báo chí trong nước đã nhiều lần than phiền về chuyện chửi thề, văng tục của các học sinh và sinh viên, trong đó có rất nhiều là nữ sinh viên đại học.
Những bài đức dục của các trường học năm xưa, của vài ba thế hệ trước không còn được đem dậy trong chương trình học ngày nay nữa. Nhưng còn phụ huynh ở nhà bộ không còn dậy dỗ con cái những điều tối thiểu trong cách đối xử hàng ngày nữa hay sao?
Những đứa bé được dậy để dò xét, báo cáo mọi hành động, lời ăn, tiếng nói của cha mẹ cho các anh cán bộ thì phải mất dậy và vô giáo dục như thế chứ. Chúng lớn lên thành người lớn thì con cái của chúng phải như vậy.
Tác giả bài viết nghe được câu cám ơn, nhận được cái cúi đầu khoanh tay của một cô gái nhỏ miền nam liền kết luận rằng đó chính là đặc sản của Sài Gòn vậy.
Chưa bao giờ tôi thấy hai chữ "đặc sản" được dùng một cách chính xác và hợp lý như thế.

© 2013 Microsoft Terms PrivacyDevelopersEnglish (United States)

Toàn oi !
That la cam dong thay va cung that la chi ly qua !
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2509 - 26. Aug 2013 , 21:06

Mytat wrote on 22. Aug 2013 , 20:46:

Cô Gái Nữ Sinh Đồng Khánh
Trình bày: Hà Thanh

Dzit oi ,
Nghe bai hat nay va thay ngoi trương hong lam Co nho quay quat 4 nam troi da hoc o ngoi trương nay voi bao nhieu la ky niem !
Cam on em.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2510 - 26. Aug 2013 , 21:15

Phuong_Tran wrote on 23. Aug 2013 , 19:27:
Mời Cô Vân và cả nhà đọc bài thơ mới nhất của anh Tài : Huế Một Mùa Thương  pansytim pansytim pansytim pansytim pansytim pansytim pansytim pansytim pansytim pansytim pansytim pansytim

Huế Một Mùa Thương

...

Huế ơi ! mới đến mà thương
Sáng trên núi Ngự màn sương tờ mờ
Nhấp nhô con sóng vỗ bờ
Sông Hương dòng nước lặng lờ trôi xa
Chiều ngang qua chợ Đông Ba
Các cô thiếu nữ thướt tha dịu dàng
Bước đi thong thả nhẹ nhàng
Tiếng cười khúc khích nghe càng vấn vương

Huế ơi ! tìm tới thêm thương
Trong chùa Thiên Mụ trầm hương bềnh bồng
Tiếng chuông vơi hết chất chồng
Bỏ đi gánh nặng nhẹ lòng, tâm an
Ngôi trường Đồng Khánh thênh thang
Những vành nón lá che ngang tóc dài
Những tà áo trắng trang đài
Đứng quanh trước cổng trổ tài văn chương

Huế ơi ! từ tạ lòng thương
Trên thôn Vĩ Dạ du dương nguyệt cầm
Thuyền ai dưới ánh trăng rằm
Câu hò vang vọng bổng, trầm trên sông
Ta về ai có theo không
Mưa trên Gia Hội mênh mông bầu trời
Xin chào Thiên Tứ một thời
Ta đi ai có muốn rời sông Hương

Huế ơi ! chân bước mà thương
Nhưng đời binh nghiệp bốn phương một nhà
Đêm đêm ngắm ánh trăng ngà
Cố đô cổ kính đậm đà như mơ
Một mình nghĩ ngợi vu vơ
Nhớ ai ngồi viết bài thơ tâm tình
Thuyền nơi Vĩ Dạ một mình
Nữ sinh Đồng Khánh cùng nhìn ánh trăng

Huế ơi ! biết viết mần răng?

Đỗ Hữu Tài
22 - 8 - 2013

Tai Do
taihh@aol.com

Cam on Phương Tran da dem vao day bai tho da lam cho Co doc len ma xuc cam vo cung. Khong biet Tài da co lan nao ve Hue chua ma sao biet ranh rot the?
Tài oi , Co hoi nhỏ Tài " THiên Tứ " la chỗ mô rứa hè ? Co o Hue lau rua ma that su khong biet do , có Ôt Dzột khong ?
Bai tho nay hay qua Tai oi !
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2511 - 26. Aug 2013 , 21:19

nguyen_toan wrote on 26. Aug 2013 , 17:46:
CÔ BÉ 13 TUỔI NGƯỜI VIỆT GỐC MỸ ĐƯỢC PHỔNG VẤN TRÊN VOA RẤT HAY 

http://www.voatiengviet.com/media/video/1730748.html?z=2089&zp=1

Cam on Toan , co be nay that la dang dươc moi ngươi cam phuc.
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2512 - 26. Aug 2013 , 21:46

ngo_thi_van wrote on 26. Aug 2013 , 20:53:
Tuy Van oi ,
Cam on Tuy Van da cho Ma Van biet mat " Anh Hai " cua Ma Van va ngươi con trai khi Tuy Van vao tham Cau 8. Chac Cau 8 cam dong lam ?
Cam on Tuy Van ve nhung canh hoa mau tim nhe.
Ma Van

Mạ thương ,

Em rất vui khi thấy Mạ vào sân trường.
Hy vọng Dì của Mạ Vân , đến từ VN thật hạnh phúc và tận hưởng các món ăn của Mạ và Cô Vỉnh.
Cậu 8 Minh Châu và con trai rất hiếu khách , làm em và người bạn thấy vui và tự nhiên " như người Hà Nôi "

Mong rằng  em và các bạn em khi rảnh rổi , sẽ thăm Bác Mỵ , cậu 8....nhiều hơn.
Kính chúc Mạ Vân và gd được mọi sự như ý.

...

Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

DOHUUTAI
Gold Member

Thành viên Xuất Sắc
* Năm 2012 *

Reply #2513 - 27. Aug 2013 , 10:34

ngo_thi_van wrote on 26. Aug 2013 , 21:15:
Cam on Phương Tran da dem vao day bai tho da lam cho Co doc len ma xuc cam vo cung. Khong biet Tài da co lan nao ve Hue chua ma sao biet ranh rot the?
Tài oi , Co hoi nhỏ Tài " THiên Tứ " la chỗ mô rứa hè ? Co o Hue lau rua ma that su khong biet do , có Ôt Dzột khong ?
Bai tho nay hay qua Tai oi !
Co Van

Cô Vân kính ,
Dạ , em chưa ghé Huế lần nào Cô ạ ~ chỉ đọc truyện rồi biết. Ồ '' Thiện Tứ '' chắc em bỏ thiéu dáu nặng?...hihi...Em cũng khong biết ở đâu? truyện , sách đọc lâu ròi quên luôn... Cô cho em biét nha hoado

Kính
Em Tài 
Back to top

hoado  Yêu Đời và Yêu Người  hoado 

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2514 - 28. Aug 2013 , 07:19

tuy-van wrote on 26. Aug 2013 , 21:46:
Mạ thương ,

Em rất vui khi thấy Mạ vào sân trường.
Hy vọng Dì của Mạ Vân , đến từ VN thật hạnh phúc và tận hưởng các món ăn của Mạ và Cô Vỉnh.
Cậu 8 Minh Châu và con trai rất hiếu khách , làm em và người bạn thấy vui và tự nhiên " như người Hà Nôi "

Mong rằng  em và các bạn em khi rảnh rổi , sẽ thăm Bác Mỵ , cậu 8....nhiều hơn.
Kính chúc Mạ Vân và gd được mọi sự như ý.

...

Em Tv

Tuy Van oi ,
Ma Van rat cam dong khi em goi tu Vien Dương Lao ngay hom qua de cho Dì Bằng [ di tu VN qua ] dươc noi chuyen voi Di Mỵ. Nhung viec em lam da dem lai niem vui cho moi ngươi , Ma Van rat hanh dien co dươc mot con gai nhu vay.
Tuy Van oi , Cau 8 la vai ve " Anh Hai " cua Ma Van thi con trai Cau 8 dau co nho tuổi hon Tuy Van , em cung phai goi bang " Anh " day nhe  Cheesy.
Để Ma Van chi cho cach xung ho cua ngươi Bắc va ngươi Hue cho TV dươc biet :
Ngươi Bac : chị cua bố , mẹ,  thi con phai goi bang " bác "
Em gai cua bố , con goi bang " cô "
Em gai cua mẹ , con goi bang " dì "
Anh trai cua bố , con goi bang " bác "
Em trai cua bố , con goi bang " chú "
Anh trai cua me , con goi bang " bác "
Em trai cua mẹ , con goi bang " cậu.
Ngươi Trung :
Anh cua bố , con goi bang " bác "
Em trai cua bố , con goi bang " chú "
Chị hay em gai cua bố , con đều goi la " cô " hay " o ".
Anh trai hay em trai cua mẹ , con đều goi la " cậu ".
Ma Van nghi ngươi Nam cung goi nhu ngươi Trung vay phai khong?
Cam on doa hao súng {?} con goi.
Ma Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2515 - 28. Aug 2013 , 07:23

DOHUUTAI wrote on 27. Aug 2013 , 10:34:
Cô Vân kính ,
Dạ , em chưa ghé Huế lần nào Cô ạ ~ chỉ đọc truyện rồi biết. Ồ '' Thiện Tứ '' chắc em bỏ thiéu dáu nặng?...hihi...Em cũng khong biết ở đâu? truyện , sách đọc lâu ròi quên luôn... Cô cho em biét nha hoado

Kính
Em Tài 

Tài oi ,
The ma Co cu tương la Tài co ghe Huế roi chu !
Co nghi la Thượng Tứ chu khong phai Thiên Tứ đâu ! Co cung khong chac  lam.
Cam on doa hoa hong em mang theo.
Co Van
Back to top
« Last Edit: 28. Aug 2013 , 07:24 by ngo_thi_van »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2516 - 28. Aug 2013 , 08:10

Em Tuyết Vân ơi ,
Neu em co ghe MVGT thi se doc dươc loi chuc cua Co.
Hom nay la ngay sinh nhat cua em , mong rang tên cua em se mang lai cơn gio mat cho CA , may ngay hom nay nong nuc qua !  Cheesy.
Co chuc em mot sinh nhat nhu y nguyen va mong se gap em ngay Đai Hoi LVD sap toi.
Co Van
Back to top

IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2517 - 28. Aug 2013 , 15:22

Thưa  Cô Vân  - em mang bài  từ Quán thời gian để cô dễ  đọc  .
Toàn

Re: Quán Thời Gian
Reply #4594 - Aug 24th, 2013 , 5:35pm      
Nhạc sĩ  Nguyễn Ánh 9 nhận xét  các ca sĩ  VN

Nguyễn Ánh 9 ‘mổ xẻ’ Thanh Lam, Đàm Vĩnh Hưng, Hà Hồ
Với sự am hiểu sâu sắc, nhạc sỹ Nguyễn Ánh 9 không ngần ngại ‘mổ xẻ’ các gương mặt đình đám nhất làng nhạc Việt như  Thanh Lam, Đàm Vĩnh Hưng, Mỹ Tâm, Hà Hồ.
- Có thâm niên 60 năm trong nghề, ông đánh giá thế nào về thị trường âm nhạc Việt Nam hiện nay?
Việt Nam hiện tại chỉ có giải trí, không có nghệ thuật. Bây giờ, nhạc để xem nhiều hơn là để nghe. Người ta làm giải trí kiếm tiền, coi qua rồi bỏ chứ hiếm người tâm huyết làm nghệ thuật. Điều này khiến tôi buồn lắm vì con đường nghệ thuật của mình không có những người chung chí hướng để làm tốt vai trò nghệ sỹ.
- So với thế hệ trước như ông, giới ca - nhạc sỹ Việt hiện nay có gì khác biệt đáng nói?
Hồi xưa, người nhạc sỹ viết ca khúc từ những cảm xúc thật của họ, họ viết ra để chia sẻ niềm vui, nỗi buồn cho mọi người chứ họ không viết nhạc để bán. Còn bây giờ, nhạc sỹ viết nhạc theo yêu cầu đơn đặt hàng nên âm nhạc không có hồn, không có cảm xúc thật của người sáng tác.
Ca sỹ bây giờ đa số chỉ chú trọng ăn mặc, make-up cho đẹp và lên sân khấu hát thì sau lưng có một đám múa. Nhưng ít chú trọng đến xúc cảm âm nhạc, không để tâm hồn vào bài hát.

Hồi xưa, có những giọng ca còn để tiếng đến bây giờ như Lệ Thu, Thanh Thúy, Thái Thanh… nhưng bây giờ những ca sỹ hát giọng tốt đếm trên đầu ngón tay, đã vậy lại bị vướng vào kỹ thuật thanh nhạc.
Tôi nói có lẽ sẽ đụng chạm đến những người học thanh nhạc. Người ca sỹ học thanh nhạc hát phải phát âm cho tròn chữ, và cố gắng đưa giọng mình cho tròn trịa, giọng ngân cao vút… nhưng quá mải lo kỹ thuật nên hát không có cảm xúc!
Giọng Hồ Ngọc Hà yếu lắm...
- Những ca sỹ được phong hàng diva như Hồng Nhung, Thanh Lam, Mỹ Linh, Trần Thu Hà có bị vướng vào kỹ thuật thanh nhạc?
Thanh Lam, Mỹ Linh giọng hát rất đẹp, cái gì cũng tốt nhưng đều bị vướng kỹ thuật thanh nhạc nên nhiều lúc nhạc cảm không có, tâm hồn bài hát không có. Hồng Nhung hát tốt hơn Mỹ Linh, Mỹ Linh tốt hơn Thanh Lam.
Đơn cử, nghe Thanh Lam hát bài Cô đơn của tôi, tôi buồn lắm! Nó không ra cái cô đơn,không có hồn dù giọng đẹp thiệt! Thanh Lam hát những bài sâu lắng nhiều khi đóng kịch nhiều hơn là hát.
Mà đóng kịch phải như người diễn viên, người ta nhập hồn vào vai diễn đó, ví dụ Kim Cương trong Lá sầu riêng, cô là nhân vật cô gái đau khổ tên Tâm chứ không phải là nghệ sỹ Kim Cương, phải quên Kim Cương đi! Ca sỹ cũng phải hát 'nhập vai' như vậy mới ra ca sỹ.
Trần Thu Hà thì khôn hơn, biết cách lợi dụng kỹ thuật để áp dụng. Nhưng mấy người được như Trần Thu Hà? Người nào cũng phô trương, tôi phải hát giọng cao tới nốt đó tôi mới là ca sỹ, còn hát chưa tới thì chưa phải là ca sỹ. Cái đó là sai lầm tai hại vô cùng và không ai chấp nhận.
- Hai nữ ca sỹ đang nổi tiếng nhất trên thị trường hiện nay là Mỹ Tâm và Hồ Ngọc Hà, ông đánh giá tài năng của họ ra sao?
Mỹ Tâm chỉ hát nhạc Pop bình thường thôi, nhưng được cái là sáng sân khấu, xử lý bài hát chính xác. Mỹ Tâm cũng có những ca khúc hát không tới, gặp bài nào hát tới mới hay, như Cây đàn sinh viên, Ước gì...
Mỹ Tâm hát chỉ hợp với tuổi trẻ. Về tính nghệ thuật thì Hồng Nhung, Trần Thu Hà hát xong có để lại ấn tượng, còn Mỹ Tâm chỉ nghe vui mắt, vui tai, nghe qua xong rồi thì thôi, không để lại ấn tượng gì hết.
Mỹ Tâm được cái là may mắn rơi vào đúng thời điểm không có ai cạnh tranh, từ đó nổi tiếng và khi nổi tiếng rồi thì rất khôn khéo đầu tư vào hát, múa, sắc đẹp để giữ vị trí.

Hồ Ngọc Hà hát chỉ nghe chơi thôi! Giọng Hồ Ngọc Hà yếu lắm, khều khào không à! Hồ Ngọc Hà đẹp, có vóc dáng sân khấu, chịu khó múa… cái gì cũng đẹp nhưng giọng hát thì lại không được.
Khi diễn tả nội tâm, Hồ Ngọc Hà diễn kịch tính nhưng đóng kịch chứ không thật. Ca sỹ hát phải biến mình thành nhân vật trong ca khúc mới hiểu nỗi đau làm sao. Không lẽ, ngoài đời mình buồn là phải hét, gào thét? Đâu phải vậy!
- Với các giọng ca nam đang nổi tiếng như Bằng Kiều, Đàm Vĩnh Hưng, Quang Dũng… ông đánh giá thế nào?
Bằng Kiều cũng giọng tốt như Trần Thu Hà nhưng sau này khoe giọng quá, cố hát lên cao vút để không ai bắt chước được. Thành ra, Bằng Kiều hát bài Buồn ơi chào mi của tôi khiến khán giả ở dưới sững sờ luôn! Tính lại thì hiệu quả sân khấu có nhưng tôi mở băng ra nghe thì phải nghe Tuấn Ngọc hay Xuân Phú, Trọng Bắc hát.
Quang Dũng hát được vài bài của Trịnh Công Sơn chứ không phải là tất cả. Còn Đàm Vĩnh Hưng chỉ được bề nổi vậy thôi, tôi không cho là ca sỹ đúng nghĩa. Tôi chỉ cho Đàm Vĩnh Hưng là một người hát. Đàm Vĩnh Hưng cố hát nhạc xưa, nhạc vàng mà hát có ra đâu!

Nhạc sỹ Nguyễn Ánh 9 không thích Đàm Vĩnh Hưng hát nhạc của ông

Đàm Vĩnh Hưng hát bài Ai đưa em về của tôi, tôi bảo ‘con đừng hát bài của bố nữa, tội nghiệp bố lắm’. Tôi không thích, tôi nói thẳng luôn. Đàm Vĩnh Hưng nói ‘nhưng con thích hát nhạc bố…’, tôi nói ‘nhưng con không nên hát nhạc của bố thì hay hơn’.
Thật ra, giọng Đàm Vĩnh Hưng nửa Nam nửa Bắc, cách thức hát cũng không có và lối hát cũng vậy. Hồi xưa, Đàm Vĩnh Hưng mà đi hát thì chỉ xứng là ca sỹ loại C hát lót chứ không được vào hạng ca sỹ chính của phòng trà đâu!
- Ngoài danh ca Tuấn Ngọc thì những giọng ca nào khiến ông hài lòng nhất?
Giọng nữ thì tôi thích Ngọc Anh, Hồng Nhung, Ánh Tuyết, Trần Thu Hà… Nguyên Thảo nếu tiếp tục hát như ngày xưa thì rất hay. Ngày xưa, Nguyên Thảo hát cho thỏa đam mê còn sau này, bị gò bó vào kỹ thuật như Mỹ Linh để khoe giọng và vô tình giết chết tình cảm.
Vừa rồi làm đĩa than của tôi có 2 bài Nguyên Thảo hát. Cách đây 6 năm, Nguyên Thảo hát Buồn ơi chào mi xuất thần luôn, nhưng giờ Nguyên Thảo để tâm đến kỹ thuật nhiều nên tình cảm không còn, so ra khác hẳn.
Giọng nam thì ngoài Tuấn Ngọc còn có Trọng Bắc, Lê Hiếu… Tuấn Hiệp lúc trước hát tốt, tôi thích nhưng giờ chạy theo hát nhạc vàng bị mất chất.
- Nhưng rõ ràng trên thị trường, những giọng ca này không phải nổi tiếng nhất, được khán giả ưu ái nhất. Theo ông vì sao có nghịch lý này?
Nhiều ca sỹ hát hay nhưng chưa nổi được, tại vì bây giờ còn phụ thuộc vào công nghệ lăng xê. Khán giả cũng bị ảnh hưởng bởi phim ảnh Hàn Quốc nhiều quá, 10 cái clip của Hàn Quốc thì 11 cái có nhảy rồi! Cái đó gọi là âm nhạc giải trí, nghe qua rồi bỏ, khác xa với nghệ thuật.
Tôi thấy giới trẻ bây giờ nghe nhạc vô tội vạ, nghe theo phong trào, chạy theo lai căng ngoại quốc nhiều quá nên không còn bản chất.
Mong có nhiều nghệ sỹ ‘tử tế’ và người nghe ‘tử tế’
- Với những đánh giá này, phải chăng gu thưởng thức âm nhạc bây giờ của khán giả quá khác với ông, bởi đơn cử, Đàm Vĩnh Hưng đang được phong là ‘ông hoàng nhạc Việt’?
Không phải! Nếu đem so sánh Tuấn Ngọc với Đàm Vĩnh Hưng, người ta vẫn thích nghe Tuấn Ngọc hát nhiều hơn, đúng không?
Nghe Tuấn Ngọc hát thấy nó khác liền, hát ra là cảm xúc đến với người nghe chứ không phải gắng gượng. Tại vì Tuấn Ngọc đã sống trong bài hát đó, khi hát Tuấn Ngọc để tâm trạng vào bài hát, nói lên tâm trạng của nhiều người. Ví dụ khi mình bị người yêu bỏ, nghe Tuấn Ngọc hát Buồn ơi chào mi, nghe nó đã lắm!
Tuấn Ngọc vẫn là giọng ca số một dù tuổi tác, thời gian làm cho giọng của Tuấn Ngọc không còn được đẹp như ngày xưa nữa, nhưng cái xúc cảm vẫn là Tuấn Ngọc và xúc cảm càng ngày càng sâu hơn.
- Vậy theo ông, thị trường nhạc Việt sẽ đi về đâu?
Đây là vấn đề lớn, cả một thế hệ chứ không phải đơn giản, ăn thua là cách giáo dục của gia đình với con em làm sao. Nếu trong một gia đình chỉ có tối ngày đi kiếm tiền thì tinh thần nghệ thuật của họ chết rồi, bị tiền bạc chi phối hết.
Thành ra, họ cũng không chăm sóc con cái, cứ cho tiền là xong. Họ cũng ỷ lại tiền, đưa con vào trường này trường kia, mặc con muốn làm gì thì làm.
Theo tôi, thị trường nhạc Việt vẫn đang nằm yên. Rồi từ từ, nhạc thị trường sẽ rớt dần và tới một giai đoạn nào đó, nghệ thuật sẽ lên ngôi. Nhạc thị trường tự động phát sinh rồi sẽ tự động chết bởi những gì không hay sẽ không tồn tại. Tôi tin tưởng như vậy. Đời tôi không thấy nhưng đời con, đời cháu của tôi sẽ thấy điều này.
- Sau 60 năm cống hiến cho nghệ thuật, điều ông mong muốn nhất là gì?
Tôi chỉ mong muốn duy nhất là có nhiều nghệ sỹ tử tế và người nghe nhạc tử tế. Tất cả những gì cứ để thử lửa đi, đốt cách mấy thì vàng cũng vẫn là vàng. Mình hãnh diện là người Việt Nam không thua ai hết!
Back to top

IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2518 - 28. Aug 2013 , 20:58

Nữ  ca sĩ  Lan Ngọc  nói về Đàm vĩnh Hưng 

(  Nữ ca sĩ  Lan Ngọc  đã nói rất đúng  )

Theo nữ danh ca, ngày xưa với giọng như Mr Đàm hay những ca sĩ nổi tiếng khác hiện nay chỉ hát đám cưới hay hát mấy chỗ nhỏ nhỏ.

Theo dõi bài phỏng vấn dậy sóng làng nhạc của nhạc sĩ Nguyễn Ánh và phản pháo của Đàm Vĩnh Hưng trên báo, danh ca Lan Ngọc quyết định lên tiếng để góp một tiếng nói khách quan, trung thực về giới nghệ sĩ và đời sống âm nhạc hiện nay.
Danh ca Lan Ngọc không muốn gọi là danh ca mà muốn gọi là ca sĩ một cách bình thường dù bà là ca sĩ rất nổi tiếng Sài Gòn trước 1975, được đánh giá là "thanh sắc vẹn toàn". Ở tuổi gần 60 với hơn 40 năm tuổi nghề, bà vẫn đi hát và theo dõi đời sống âm nhạc Việt hiện nay.

Danh ca Lan Ngọc.

"Theo tôi thấy, những lời nói của nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 là chính xác, không có gì là sai hết. Một người nhạc sĩ chân chính, biết sáng tác, có bề dày về trình độ hiểu biết âm nhạc như ông đã dám nói thẳng không ngại đụng chạm.
Nhiều người cũng biết vậy nhưng họ ngại nói vì sợ đụng chạm. Dĩ nhiên sự thật mất lòng, ai cũng thích người ta khen, không thích bị chê. Cái chê của nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 cũng không có gì là ghê gớm, đó là sự thật. Nói thẳng ra, ông Nguyễn Ánh 9 chỉ nói về một số cái tên lớn, nhiều người khác tôi cũng thấy họ hát không chấp nhận được.
Với tôi, nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 là người anh, người thầy từng tập bài hát cho tôi, Khánh Ly, Hồng Vân… ngày xưa. Ông có tính tình hiền lành. Giờ ông ấy già bị Đàm Vĩnh Hưng nói vậy, thành ra ông đang rất đau buồn lúc này dù nói sự thật.
Tôi không có ác cảm gì, cũng quý Đàm Vĩnh Hưng nhưng cậu ấy tính bốc đồng, thích nói gì thì nói, không nghĩ đến hậu quả của lời nói. Ai góp ý mình nên nghe, giá Mr Đàm biết nghe thôi, đừng nói gì nữa.
Một người bé là Đàm Vĩnh Hưng phản ứng với một nhạc sĩ lão làng như ông Nguyễn Ánh 9, bảo ông ấy là ngụy quân tử, kịch sĩ, đeo mặt nạ… như thế là không được. Với người lớn, bậc cha chú như thế, dù đúng hay sai mà nói như vậy đều là hỗn.
Đàm Vĩnh Hưng là nghệ sĩ nổi tiếng, được tổ đãi đi hát kiếm ra tiền. Nếu xét về nghệ thuật, cách hát của cậu ấy, những người làm nghệ thuật họ không chấp nhận nhưng hát như vậy vẫn có khán giả xem, hâm mộ nhiều như vậy là trời cho, đâu cần phản ứng vậy?

Nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9.

Đàm Vĩnh Hưng đang ở tuốt trên cao nhưng ông ấy cho xuống dưới thành ra tự ái nổi lên. Nếu có trình độ nên im lặng, không nói gì hết, phải nghĩ 'bố Ánh có nhận xét vậy cũng kệ, con vẫn đi hát, con vẫn kiếm tiền được nhiều, con vẫn có nhiều người hâm mộ…' thì nó đẹp hơn những lời nói nặng nề như vậy.
Tôi thấy, mỗi người có một tính, phản ứng khác nhau. Tôi chưa biết những ca sĩ sau này có phản ứng như Đàm Vĩnh Hưng hay hơn nữa không, tùy theo trình độ văn hóa của họ nhưng tôi nghĩ không nên. Nếu tôi là Đàm, tôi không nói gì hết, có tức quá tới nhà mời 'Bố Chín' đi uống cà phê, tâm sự 'Bố ơi, con rất thương bố và bố cũng rất thương con mà sao bố nói con nặng thế, rớt xuống hạng C luôn', ông ấy chắc cũng nói 'thôi thì bố nhận xét lỡ lời'.

"Đàm Vĩnh Hưng hãy còn trẻ, còn non, hiếu thắng lắm!', danh ca Lan Ngọc .

Là người ngoài cuộc nhưng tôi thấy rất buồn. Giờ Đàm Vĩnh Hưng muốn nói gì thì nói khi nóng lên, nhưng có thể một tuần, một tháng sau, cậu ấy nghĩ lại mới nhận ra. Có thể bây giờ cậu ấy chưa hối hận nhưng 10 năm sau, khi qua tuổi bồng bột, lớn rồi mới học hỏi được nhiều. Bây giờ, coi vậy chứ Hưng còn trẻ, còn non, hiếu thắng lắm.
Tôi nói thật, với những ca sĩ trẻ bây giờ, nếu như họ ở ngày xưa không thể nào 'hot' được. Nhiều ca sĩ giờ 'hot' lắm nhưng tôi nghe không được, chất giọng không có, chỉ được cái nhảy, đẹp, trẻ.
Ngày xưa, nói thẳng không phải chỉ Đàm Vĩnh Hưng mà những giọng nổi tiếng khác nữa chỉ hát đám cưới hay hát mấy chỗ nhỏ nhỏ. Hưng không xấu trai, ăn mặc cũng được nhưng đôi khi quá lố. Về giọng, cậu ấy chưa phải là gì ghê gớm, nhưng cũng có giọng lạ. Ca sĩ mỗi người mỗi giọng, dở nhưng cũng có người thích ăn đồ dở, đó là chuyện bình thường.
Trước đây thế hệ chúng tôi, những nghệ sĩ không bao giờ phản ứng như vậy vì rất có tôn ti trật tự. Một người ca sĩ đàn chị đi trước dù không có tên tuổi nhưng những ca sĩ đi sau nổi tiếng hơn vẫn phải chào đàng hoàng khi gặp.

"Người nhạc sĩ đưa xúc cảm thật vào bài hát và người ca sĩ truyền tải lại lần 2 và mới đến khán giả", danh ca Lan Ngọc.

Bây giờ, nhiều ca sĩ trẻ đôi khi không có văn hóa dù họ được cắp sách đến trường. Thành ra, gặp tôi họ cũng giương cặp mắt lên dòm. Ví dụ họ quá nhỏ không biết tôi là ai cũng phải biết chào, không lẽ tôi lớn tuổi thế này phải chào trước?
Ca sĩ trẻ nhiều người được cha mẹ, thầy cô dạy dỗ nhưng không tiếp thu. Ngày xưa, nghệ sĩ có trật tự đâu ra đó. Ca sĩ gặp nhạc sĩ, nhạc công khi chưa lên sân khấu hát cũng phải chào thưa chú, thưa anh và lên hát xong, giới thiệu người khác cũng phải chào chú, chào anh rồi đi, không phải hát xong là xách chiếc bóp nghênh mặt lên đi luôn không biết thiên hạ xung quanh là ai như một số ca sĩ trẻ giờ.
Nhận xét thẳng thắn của nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 đáng để những người làm âm nhạc suy nghĩ lại. Làm nghệ sĩ, ca sĩ, nhạc sĩ bây giờ hát dễ dãi quá. Hãy so sánh những nhạc sĩ sáng tác ngày xưa và nhạc sĩ bây giờ.
Ngày xưa, người nhạc sĩ tâm huyết sáng tác bằng cảm xúc thật, thành ra âm nhạc của họ đi vào lòng người. Những ca khúc của các nhạc sĩ nổi tiếng từ trước 1975 như Đoàn Chuẩn, Từ Linh, Văn Cao, Doãn Mẫn, Đỗ Nhuận, Ngô Thụy Miên, Từ Công Phụng… người ta vẫn hát tới giờ. Sau 1975, những ca khúc của nhiều nhạc sĩ cũng đi vào lòng người ta, để đời đến giờ và trăm năm sau vẫn tồn tại.
Bây giờ, có nhiều bài hát nổi lên vài năm sau đó im ắng, nhiều bài không có gì hay mà đứng đầu bảng này bảng kia. Các nhạc sĩ trẻ hiện nay phải nhìn lại mình khi sáng tác những bài tầm bậy tầm bạ. Họ sáng tác lời ngô nghê, ngốc nghếch mà cũng lăng xê lên. Bây giờ, đa số họ sáng tác theo đơn đặt hàng kiếm tiền, không phải bằng xúc cảm trong người như những nhạc sĩ ngày xưa nên dĩ nhiên là những bài tồi.
Từ khâu sáng tác, nhiều bài giờ nghe rất rẻ tiền, sân khấu bày lên như ngoài vỉa hè với đủ trà đá, sữa chanh, hút thuốc lá… đâu cần vậy? Nhiều bài hát giờ nhí nhố, tựa đề gây sốc, đó không phải là nghệ thuật. Đúng ra, Nhà nước phải không cho phát hành những bài như vậy để đám con nít nghe bị nhiễm tầm bậy tầm bạ.
Cách đây vài năm, ca sĩ toàn hát lipsync (hát nhép - PV) và chỉ đứng nhảy nhảy. Còn giới nghệ sĩ như lớp chúng tôi, hát không bao giờ lipsync, hát thật và bằng giọng trời cho, nội tâm theo bài hát của nhạc sĩ. Người nhạc sĩ đưa xúc cảm thật vào bài hát và người ca sĩ truyền tải lại lần 2 và mới đến khán giả.
Ca sĩ bây giờ nhờ nhiều công nghệ thu âm, hát chưa được một câu lại phải dừng để sửa chứ không như ngày trước. Trước chúng tôi hát, chỉ cần nhạc công đánh non một nốt hay ca sĩ hát sai một nốt là phải hát từ đầu đến cuối để thu lại. Vì vậy, ca sĩ phải hát tốt. Bây giờ như vậy, các ca sĩ không hát được đâu.
Nói thẳng ra, Thanh Lam giọng tốt và nhiều ca sĩ ngoài Bắc giọng hát tốt vì họ phát âm không sai, không bị đớt nhưng nhiều khi không hiểu sao họ lên hát lại làm quá lố. Chẳng hạn như bài hát Phôi pha của Trịnh Công Sơn, ca sĩ hát bình thường cũng rất hay, đâu cần ngồi bệt xuống sân khấu mà hát như người lên đồng, không phải ấn tượng bằng cách này cách kia mà hãy bằng giọng hát riêng. Thành ra, nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 nói vậy cũng đúng, lo về kỹ thuật quá làm bài hát không còn xúc cảm nhưng báo chí cứ đăng lên họ là diva nên mới vậy.
Diva của nước ngoài họ giỏi kinh khủng lắm, nhưng đếm trên đầu ngón tay, họ cũng chỉ có vài diva. Còn Việt Nam thì diva, danh ca, ông hoàng, nữ hoàng, bà chúa… nhiều. Nếu một ca sĩ chân chính, dù xứng được như vậy cũng phải sợ những từ “đao to búa lớn” thế lắm. Mình cứ hát thực bằng trái tim, bằng giọng hát thật khiến khán giả nghe phải rung động. Đó mới là một người ca sĩ đích thực. Bây giờ mặc hở hang, đưa cái này cái kia lên rồi được báo chí lăng xê là nổi tiếng.
Tôi nói xin lỗi, bây giờ có tiền cũng nổi tiếng, mời nhà báo này nhà báo nọ tới nhà hàng ăn uống rồi đưa phong bì là được lên báo. Báo chí thổi phồng, đưa lên quá cộng thêm người hâm mộ cuồng làm người nghệ sĩ ngộ nhận tưởng là mình hát hay quá.
Trong âm nhạc và nghệ thuật nói chung bây giờ, rất thiếu những nhà phê bình. Có thể họ chán nản, buồn bã không muốn nói tới nữa. Nhiều khi, những ông nhạc sĩ có phê bình nhưng chỉ ngồi nói với nhau vì họ không muốn mích lòng, động chạm người khác như ông nhạc sĩ Nguyễn Ánh 9 giờ vậy.

__._,_.___

DIỄN ĐÀN PHỤNG SỰ XÃ HỘI
* email gia nhập diễn đàn: phungsuxahoi-subscribe@yahoogroups.com
* email rút tên ra khỏi DĐ: phungsuxahoi-unsubscribe@yahoogroups.com
* email post bài lên diễn đàn: PhungSuXaHoi@yahoogroups.com
* email liên lạc với moderator: phungsuxahoi@yahoo.com

Your email settings: Individual Email|Traditional
Change settings via the Web (Yahoo! ID required)
Change settings via email: Switch delivery to Daily Digest | Switch to Fully Featured
Visit Your Group | Yahoo! Groups Terms of Use | Unsubscribe

__,_._,___

--
Bạn nhận được thư này vì bạn đã được đăng ký vào nhóm Google Groups "Dien Dan Cau Lac Bo Tinh Nghe Si".
Để hủy đăng ký nhóm này và ngừng nhận email từ nhóm, hãy gửi email tới DienDanCauLacBoTinhNgheSi+unsubscribe@googlegroups.com.
Để có thêm tùy chọn, hãy truy cập https://groups.google.com/groups/opt_out.

Too many newsletters? You can unsubscribe or better yet, schedule automatic cleanup.

© 2013 Microsoft Terms PrivacyDevelopersEnglish (United States)
Back to top
« Last Edit: 28. Aug 2013 , 20:59 by nguyen_toan »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2519 - 28. Aug 2013 , 21:22

Toàn thân ,
Co cam on Toàn da chiu kho dua hai bai phe binh cua nhac si Nguyen Anh 9 va ca si Lan Ngoc vao day cho Co , Co do mat cong di tim.
Doc bai nay Co rat phuc ca hai ngươi. Ho la nhung ngươi hieu biet rat sau rong ve van de dươc ban cai ! Ho co ly khi noi len nhung dieu nhan xet.
Co Van
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 166 167 168 169 170 ... 188
Send Topic In ra