Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Théc méc  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 5 6 7 8 9 
Send Topic In ra
Théc méc (Read 13310 times)
CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Re: Théc méc
Reply #90 - 18. Apr 2008 , 13:22

anh_thu_Tran wrote on 18. Apr 2008 , 11:30:
  Xuân ơi ,muốn nồi nước lèo được trong thì khi mua xương về sau khi rửa xong thì em nấu một nồi nước sôi rồi bỏ xương đã rửa cùng một ít muối vào nồi.Nấu cho nước sôi trở lại.Tắt bếp dổ xương ra rửa cho xương thật sach lần nữa.Trong khi rửa xương thì nấu nồi nước khác cho sôi mới bỏ xương đã rửa vào nấu chung với củ cải cà rốt (nếu có xu hào nữa thì nước sẽ ngọt hơn )
  Nướng một củ hành bỏ vào nồi ,đồng thồi nêm nêm bằng muối hột và đường phèn cùng tiêu hạt.
  Thường chị nấu xương bằng nồi áp xuất nên nhanh va ngon lắm .Em phải nhớ là trong lúc chờ cho nước xôi trở lại mới đậy nắp nồi áp xuất thì sẽ còn một chút bọt nữa cần vớt ra đó.Va cuối cùng khi nấu xong rồi thì nên chắt nước súp ra trươc cho đến hết thì mới bỏ xương va rau củ ra.Nếu em vớt xương ra trước thì nước sẽ bị đục trở lại đó.Nếu nấu xương bằng nồi thường thì phải hầm rất lâu cho ra chất ngọt cũng như không được đậy nắp nha em.
  Happy cooking cuối tuần nay Xuân nhé

Hello chị AT, cô Xuân,

Xin hẹn chị AT và cô Xuân, cuối tháng sáu tôi sẽ trở lại Cối Chày với hai vị về chuyện nấu nước phở đục trong ! Hiện nay có nhiều người vẫn chưa khoẻ nên CC vẫn còn phải "tuyệt CC" thêm một tháng nữa là 4 !  Grin Grin Grin

CC
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #91 - 18. Apr 2008 , 19:19

CoiChay wrote on 18. Apr 2008 , 13:22:
Hello chị AT, cô Xuân,

Xin hẹn chị AT và cô Xuân, cuối tháng sáu tôi sẽ trở lại Cối Chày với hai vị về chuyện nấu nước phở đục trong ! Hiện nay có nhiều người vẫn chưa khoẻ nên CC vẫn còn phải "tuyệt CC" thêm một tháng nữa là 4 !  Grin Grin Grin

CC

Phải thêm 2 nữa mới được Thày ơi nghĩa là 6

PTr
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #92 - 19. Apr 2008 , 04:27

Phuong_Tran wrote on 18. Apr 2008 , 19:19:
Phải thêm 2 nữa mới được Thày ơi nghĩa là 6

PTr

Phượng Tr. ơi.

Bà nói như vậy thì lâu quá.  Cả nhà lặng yên quá , buồn chít dược.

HN
Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #93 - 19. Apr 2008 , 19:55

Thưa chị ÐÐ, chị Anh Thư, anh Coi Chày,
Em bây giờ còn nhỏ mà lẩm cẩm như vầy chết rồi, em hỏi question xong, dọt đi luôn, quên mất đã hỏi thăm !
Hôm qua, em cũng quên tuốt  luôn !
Em xin lổi các anh chị, hỏng trả lời liền !
Như hai Chị nói, rỏ là, không nên để nước mắm ! Em để nước mắm kế nó đục lại liền !
Ngộ quá sao có đường phèn, muối hột, ngày mai đi làm, đi chợ ở khu 13 rồi em sẽ thử !
Sau đó, em còn thắc mắc làm sushi ! em kiếm cơm nhật dính lại như keo ở chợ mình hỏng ra ! Gạo mình làm sushi hỏng ngon ! hi hi hi !
Em cám ơn các anh chị ! Từ ngày vô diển đàn học gia chánh, có nhiều bí quyết lạ mà hôi đó tới giờ em hỏng biết !
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #94 - 20. Apr 2008 , 06:12

Xuan wrote on 19. Apr 2008 , 19:55:
Thưa chị ÐÐ, chị Anh Thư, anh Coi Chày,
Em bây giờ còn nhỏ mà lẩm cẩm như vầy chết rồi, em hỏi question xong, dọt đi luôn, quên mất đã hỏi thăm !
Hôm qua, em cũng quên tuốt  luôn !
Em xin lổi các anh chị, hỏng trả lời liền !
Như hai Chị nói, rỏ là, không nên để nước mắm ! Em để nước mắm kế nó đục lại liền !
Ngộ quá sao có đường phèn, muối hột, ngày mai đi làm, đi chợ ở khu 13 rồi em sẽ thử !
Sau đó, em còn thắc mắc làm sushi ! em kiếm cơm nhật dính lại như keo ở chợ mình hỏng ra ! Gạo mình làm sushi hỏng ngon ! hi hi hi !
Em cám ơn các anh chị ! Từ ngày vô diển đàn học gia chánh, có nhiều bí quyết lạ mà hôi đó tới giờ em hỏng biết !

Chào Út Nhỏ ơi, vậy ra UN cũng ở quanh quẩn trong Paris hở? Út Lớn có người chị chồng cũng ở gần quận 13 đó. Tháng 8 này nhà UL có đám cưới bên đó, có thể phải đi đó. Lần trước sang đó, UL mua bao nhiêu là Magi mang về Mỹ ở chợ gì Frere đó quên mất rồi.  Smiley
Chúc Út Nhỏ nấu ăn ngon nha.
Út Lớn
Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #95 - 20. Apr 2008 , 09:21

Chị Bích Ðịnh ơi,
Nước tương maggi chai nhỏ bên đây, bán khoảng 2 euros 50, mà nghe nói bên mỷ tới 8 dollars lận ! Em có nhỏ em bà con, qua Pháp khiên về 18 chai lẻng kẻng lẻng kẻng vui lắm.
Lúc sau này, em hỏng thích nước tương đó nửa, vì hỏng biết em khó tánh hay sao, nhưng mà, sao hôi quá, khi mở nắp chai ra, lúc trước tụi nhỏ của em ăn được, sau này đứa lớn nói hôi quá, nó bỏ luôn, hỏng ăn nửa !
Chị mua ở chợ Tang Frères phải không chị ? Nhiều khi họ cũng có bán sous marque  gì đó, em quên rồi, nhưng em hỏng có thử, dòm giống chai maggi hỏng phải maggi mà là nước tương !
Nhớ hồi đó ông Thanh Việt đố trong đài radio buổi trưa, đố Phi Thoàn : "tao đố mày con gì hỏng phải con cá mà là con cá !" Ðó là con mắm ! hi hi hi !
Chừng nào chi qua được, chị cho em hay đi, em hỏng biết tháng 8 em có ta bà ha ở đâu hôn !
Sướng quá, ở nhà em là út, đi vô LVD cũng là út nhỏ luôn sướng quá !
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #96 - 07. Jun 2008 , 04:03

Anh Thu oi ,
Bay gio Co dang hoc lam bep nen vao day thay em chi cach nau nươc leo cho trong hay qua ! Phuc em lam do  , Co khong ngo em co du ca cong dung ngon hanh ! Co chi co biet em ve may va thoi , cai ao cua em tang Co van con do , moi lan mac vao lai nho den em !
Bao gio thi em va Ong Xa lai qua Cali choi?
Cho Co goi loi tham Co Phương Oanh va cac em o ben do.
Thương men ,
Co Van
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #97 - 07. Jun 2008 , 14:45

ngo_thi_van wrote on 07. Jun 2008 , 04:03:
Anh Thu oi ,
Bay gio Co dang hoc lam bep nen vao day thay em chi cach nau nươc leo cho trong hay qua ! Phuc em lam do  , Co khong ngo em co du ca cong dung ngon hanh ! Co chi co biet em ve may va thoi , cai ao cua em tang Co van con do , moi lan mac vao lai nho den em !
Bao gio thi em va Ong Xa lai qua Cali choi?
Cho Co goi loi tham Co Phương Oanh va cac em o ben do.
Thương men ,
Co Van

Kính thưa Cô Vân,

Nọ nay em cứ lẽo đẽo chạy theo Cô hoài mà Cô không quay lại.  Wink
Cô đang định nấu món gì thế ạ ??? Cho em ăn cơm hớt thưa với Cô là chị Anh Thư đang định tháng 8 đi qua Cali  đó thưa Cô.  Nếu chị Anh Thư và nhóm  LVD 75 không sang Vancouver được thì em sẽ qua bên Cali thăm các Cô và chơi với mấy bà chị và các cô em đó ạ  Wink
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #98 - 07. Jun 2008 , 17:41

Em My thương ,
Co dau co biet em chay theo Co ! Cho Co viet chu Viet khong dau nhe , Co lươi viet chu co dau qua.
Nghe em noi thang 8 Anh Thu qua va em cung qua Cali nua thi vui qua? Co qua cung ngay voi cac em Tuyet , Phương Tan , Phương Hue , Thu Nga va co the co ca Bich Dinh nua khong?
Den cung mot luc thi vui biet may , em co biet chac chan la ngay nao khong? Phai cho Co biet chac chan ngay nao Co moi co the quyet dinh trươc dươc , vi Co khong the bo di thinh linh dươc dau.

Con nau an thi Co moi " Tap Su " nen can phai hoc nhieu thu ,{ co ngươi o trong nay biet " tài " nau an cua Co lam ma , em biet ai roi chu gi? ] Neu  em biet nau mon gi ma vua ngon vua de nau thi bay cho Co. Co biet em gioi noi tro lam ma . Dao qua Canada Co da biet tai cua em roi !
Nho cho Co recipe nhe   
Tham tat ca cac em ben Canada , nhat la be Tu.
Lan nay em qua Cali lieu la Binh da co the sang cai DVD do dươc chua ? Hay doi den khi Co ve ben kia roi dat len ban cho Co nghe? Co biet Binh ban lam , thoi bay gio Co de nghi nhu the nay , em dem ca cươn DVD do qua day , Co nho ngươi ta thau lai cho , thau het , khong can phai lua ra lam gi cho mat cong , Co mươn co cai ky niem nhung ngay voi cac em day ma , khong can phai perfect lam gi.
Hen em nhe.
Co Van
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #99 - 08. Jun 2008 , 00:01

ngo_thi_van wrote on 07. Jun 2008 , 17:41:
Em My thương ,
Co dau co biet em chay theo Co ! Cho Co viet chu Viet khong dau nhe , Co lươi viet chu co dau qua.
Nghe em noi thang 8 Anh Thu qua va em cung qua Cali nua thi vui qua? Co qua cung ngay voi cac em Tuyet , Phương Tan , Phương Hue , Thu Nga va co the co ca Bich Dinh nua khong?
Den cung mot luc thi vui biet may , em co biet chac chan la ngay nao khong? Phai cho Co biet chac chan ngay nao Co moi co the quyet dinh trươc dươc , vi Co khong the bo di thinh linh dươc dau.

Con nau an thi Co moi " Tap Su " nen can phai hoc nhieu thu ,{ co ngươi o trong nay biet " tài " nau an cua Co lam ma , em biet ai roi chu gi? ] Neu  em biet nau mon gi ma vua ngon vua de nau thi bay cho Co. Co biet em gioi noi tro lam ma . Dao qua Canada Co da biet tai cua em roi !
Nho cho Co recipe nhe  
Lan nay em qua Cali lieu la Binh da co the sang cai DVD do dươc chua ? Hay doi den khi Co ve ben kia roi dat len ban cho Co nghe? Co biet Binh ban lam , thoi bay gio Co de nghi nhu the nay , em dem ca cươn DVD do qua day , Co nho ngươi ta thau lai cho , thau het , khong can phai lua ra lam gi cho mat cong , Co mươn co cai ky niem nhung ngay voi cac em day ma , khong can phai perfect lam gi.
Hen em nhe.
Co Van

Thưa cô Vân ,cô cho em lên mây xanh nhiều quá làm em nở hết cái mũi đã to lại càng to đùng rồi cô à  Cheesy Cheesy Cheesy
    Em sẽ đến Cali ngày 14.08.08 và về lại đây ngày 28.08.08.Các em 75 cũng sẽ có mặt tại Cali từ ngày 15 cho đến 18.05 đó Cô.Em bận đám cưới ngày 16.08 rồi nên chúng em dự định sẽ hẹn hò nhau để gặp các Cô ngày chủ nhật 17.08 đó Cô.Vậy em xin Cô báo với cô Thu Lê hộ em và hai Cô nhớ để dành thời gian này cho chúng em với nhé.
    Vì các cô em chưa trả lời chính thức nên em chưa thể nhờ chị Cần và chị Thúy Lan mời các Cô hộ em được cũng như đặt nhà hàng trước.Làn họp mặt này chắc vui lắm đó Cô vì có các em từ khắp nơi đến đó Cô à.
  Em  Xin hẹn gặp Cô tháng 8 này nha Cô.

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #100 - 08. Jun 2008 , 00:03

CoiChay wrote on 18. Apr 2008 , 13:22:
Hello chị AT, cô Xuân,

Xin hẹn chị AT và cô Xuân, cuối tháng sáu tôi sẽ trở lại Cối Chày với hai vị về chuyện nấu nước phở đục trong ! Hiện nay có nhiều người vẫn chưa khoẻ nên CC vẫn còn phải "tuyệt CC" thêm một tháng nữa là 4 !  Grin Grin Grin

CC

Thày ơi lâu nay chạy lung tung quên mất chuyện thày sẽ CC về nước súp đục trong.Xin Thày cứ tự nhien đi nhé.
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #101 - 08. Jun 2008 , 03:04

anh_thu_Tran wrote on 08. Jun 2008 , 00:03:
  Thày ơi lâu nay chạy lung tung quên mất chuyện thày sẽ CC về nước súp đục trong.Xin Thày cứ tự nhien đi nhé.

Hello chi AT,

Hình như tôi có hẹn cuối tháng sáu mà, khi hết hạn "tuyệt CC" !  Grin

CC
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #102 - 08. Jun 2008 , 14:26

CoiChay wrote on 08. Jun 2008 , 03:04:
Hello chi AT,

Hình như tôi có hẹn cuối tháng sáu mà, khi hết hạn "tuyệt CC" !  Grin

CC

Thày ơi !!!!! tưởng Thày được hết hạn CC rồi chứ  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes vì mọi người đã bình an trở về rồi mà  Tongue Tongue Tongue
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #103 - 08. Jun 2008 , 16:20

ngo_thi_van wrote on 07. Jun 2008 , 17:41:
Em My thương ,

Con nau an thi Co moi " Tap Su " nen can phai hoc nhieu thu ,{ co ngươi o trong nay biet " tài " nau an cua Co lam ma , em biet ai roi chu gi? ] Neu  em biet nau mon gi ma vua ngon vua de nau thi bay cho Co. Co biet em gioi noi tro lam ma . Dao qua Canada Co da biet tai cua em roi !
Nho cho Co recipe nhe  
Hen em nhe.
Co Van

Kính thưa Cô Vân,
Tất cả sẽ hẹn gặp nhau tháng 8 nhưng em cũng chưa rõ ngày chính xác các công nương LVD 75 hẹn.
Em rất muốn tổ chức ở Vancouver, nhưng nếu không thuận tiện cho mọi người thì em sẽ sẵn sàng sang Cali ạ.  
Nấu ăn có recipe đàng hoàng thì có TLan, chị AThư.... chứ em nấu kiểu "nêm nếm tuỳ tiện" thôi  Cô ơi  Tongue
Mỗi lần nghĩ tới cái DVD đó là em lại xấu hổ  quá Embarrassed Em sẽ gửi cho Cô hoặc trễ lắm là tháng 8 sẽ mang sang cho Cô ạ.
Cháu Tú cám ơn Bà Vân nhớ đến cháu và kính lời thăm Ông Bà luôn vui khoẻ ạ.

Back to top
« Last Edit: 08. Jun 2008 , 16:24 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #104 - 10. Jun 2008 , 01:24

Em Anh Thu va Dang My thương men ,
Co thu goi cai thu nay xem co dươc khong thi Co se viet tiep.
Toi hom qua Co viet cho Anh Thu cai thu ma bam hoai no khong goi di dươc nen Co tat may di ngu , sang nay day som xem co dươc khong.
Co Van
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 5 6 7 8 9 
Send Topic In ra