Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 3  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 72 73 74 75 76 ... 188
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 3 (Read 130244 times)
ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 3
Reply #1095 - 14. Jul 2012 , 20:42

Nguyen Van Ha wrote on 14. Jul 2012 , 10:19:
Em xin chào cô Vân,

Thưa cô, mấy lâu nay em không vào nhà cô vì em muốn để cho cô yên, chỉ đi phá rối các nhà quán khác chứ không làm phiền gì cô. Chắc cô cũng thở phào nói thầm trong bụng là nhờ vậy mà nhà MVGT của cô được yên ổn làm ăn, phải không cô?! hihi!

Tuy lặn hơi lâu nhưng thật ra Hà Bá em lặn ở dưới sông Hương chứ đâu có xa xôi gì!  :)
Hôm nay em trồi lên để vào thăm hoàng cung MVGT của cô!

Cô Vân ơi, trong lúc scuba diving dưới nước, em ngẫm nghĩ 1 chuyện này hay hay, định bàn với cô lâu rồi nhưng cứ lần lừa hoài. Hôm nay sẵn dịp nghe cô và TV bàn về viết văn, nhật ký, em xin được phát biểu ý kiến luôn:

Em nghĩ là trong ban "tam cô" MTV thì quán cô Thu và quán cô Mai đã có mục sinh hoạt thơ sống động: mục dịch thơ từ lâu ở quán cô Thu và "Nối Tiếp Vần Thơ" gần đây trong quán cô Mai. MTV cũng như 1 cái ghế, muốn đứng vững phải có ít nhất là 3 chân, nếu chỉ có 2 chân thôi thì dù 2 chân đó có mạnh cách mấy cũng khó giữ thăng bằng (nếu không muốn nói là dễ xụm!!)
Cho nên sau khi suy nghĩ khá lâu, em đề nghị quán MVGT nên mở thêm 1 sinh hoạt nghệ thuật tương tự như sinh hoạt của 2 quí quán kia, để bàn ghế trong d/đ LVD được đứng vững lâu dài (và để fair cho cô Vân luôn!).

Em thấy trong d/đ LVD đang thiếu 1 sinh hoạt quan trọng, đó là viết văn xuôi. Văn vần (thơ) thì có khá nhiều và tương đối đầy đủ rồi, nhưng văn xuôi thì chưa có ai khởi xướng.
(Thật sự thì lúc em mới gia nhập d/đ, em cũng có bày ra trò viết văn tập thể trong quán riêng của em, tương đối thành công, nhưng em tiếc là phải dẹp nửa chừng vì không gánh vác nỗi một mình!)
Lấy kinh nghiệm riêng của em lúc trước, em đề nghị là mục này đừng quá tham vọng như hồi em làm năm ngoái (viết truyện ngắn dài cả mấy chục trang!). Tốt nhất là chỉ cần tạo ra 1 môi trường để cho các bạn thích viết văn xuôi có dịp viết vài tóm tắt vài ý tưởng, vài cảm giác trong đời sống hằng ngày, kể lại những kỷ niệm vui buồn ngày xưa...để chia sẻ với mọi người trong d/đ. Một bài như vậy dài cở chừng 1/2 trang đến 1 trang là tuyệt vời!

Đúng ra chúng ta ai cũng viết văn xuôi cả và gần như viết qua lại khá thường trong d/đ. Tuy nhiên nếu ta viết với 1 chút focus, sắp xếp ý tưởng cho mạch lạc thành 1 đoản văn thì kết quả sẽ rất hiệu quả mà lại không tốn nhiều công lao. Kiểu như 1 hình thức "truyện cực ngắn" (thay vì truyện ngắn!). Em thiết nghĩ nếu cô dựng ra sinh hoạt mới như vậy, chắc chắn sẽ có nhiều người ủng hộ cô vì hầu như ai cũng muốn đọc xem bạn mình muốn nói gì, nhất là khi những bài viết ấy đều ngắn gọn dễ đọc. Mà khi đã đọc của người khác rồi, không có lý do gì mà người đọc không trở thành người viết để trọn vẹn câu "có qua có lại mới toại lòng nhau!".

Và tương tự như bên quán dịch thơ và quán NTVT, cô cũng cần có người giúp cô 1 tay trông nom nhịp lưu thông của các bài viết này (sắp xếp mục lục, sửa lỗi chánh tả, có thể phải "đề nghị" sửa từ ngữ hay câu văn nào đó, phê bình để học hỏi...). Các cô Dzịt, PTr, NTN, TL, ND, TV và....??? chắc sẽ không ngại giúp cô đâu. Riêng em, em cũng sẽ đứng phía sau cô cộng tác với cô để giúp cho mục này trở nên hào hứng lôi cuốn như NTVT và dịch thơ.

Nếu cô đồng ý thì em lại đề nghị TV sẽ bắt đầu bài số 1, hihi!

Em xin dừng bút ở đây và hy vọng cô sẽ tán thành đề nghị này của em!

Xin chúc cô cuối tuần vui khoẻ.

Em NVH
  :)

Hà thân ,
Con ngươi sao ma lam sang kien the !
Ha ma lan o Song Hương thi coi chung keo bi rong quan chan day , ngươi ta noi la Ha Ba keo ngươi boi o Song Hương do. Nhung Ha cung la mot Ha Ba thi dau co so ha?
Lan trươc Em Dzit de nghi Co mo muc NTVT o MVGT nhung Co da phai tu choi vi so kham khong noi , nhung bay gio nghe Ha de nghi muc viet van cung hap dan lam do. Chung ta co the mỗi ngươi viet mot cau chuyen cuc ngan , hoac la chung ta cung co the viet mo dau mot cau chuyen gi do va moi ngươi co the vao de thêm thắt cho cau chuyen nhu kieu Noi Tiep Cau Chuyen va bai nay co the dai cung dươc cho den khi nao co the ket thuc cau chuyen la xong ! Chung ta se co mot chuyen ngan hoac dai voi du mat ba quan la vui biet may. va cau chuyen se lái di dang nao minh khong the doan trươc dươc , tuy ngươi noi tiep vao , nhu the se rat la suspense  !
Chung ta can phai co ngươi biet sua loi chinh ta , nhat dinh phai la ngươi Bắc vi ngươi Trung va Nam , Co khong chac da viet dung chinh ta dau !
Ha da hua thi phai nho giu loi hua , dung co lặn bat cu o song nao cung khong dươc dau nhe !
Hoan ho y kien cua Ha do.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1096 - 14. Jul 2012 , 20:47

Phuong_Tran wrote on 14. Jul 2012 , 16:47:
Thưa Cô Vân và hello huynh Hà ,

Nghe đề nghị của huynh PTr thấy cũng thú vị lắm , PTr đề nghị mở mục "truyện ngắn 101 chữ " hoặc 200 chữ thôi , nếu ai thích truyện dài hơn thì cứ vào mục truyện , viết ngắn ngắn thì tương đối dễ viết nên dễ tham gia , hoặc có thể viết chuyện vui xãy ra có thật như Cô Vân và chị Đoá và anh Phú De đã từng kể , mình cần vui và thư giãn thôi , đọc nhanh và có một ý nào đó có thể viết ra ngay giống như kể chuyện , đây là ý của em , mục này em có thể tham gia và chưa gì đã thấy hào hứng rồi  Cheesy Grin , đúng như huynh Hà nói chắc chị Mây Say tham gia viết... mỗi ngày

PTr

Em Phương Tran oi ,
Chua chi Co da thay hap dan lam do , nhung Co xin mot dieu la minh khong nen viet ve CHINH TRI trong muc nay nhe.
Chung ta chi muon vui choi ma thoi.
Co Van
Back to top
« Last Edit: 14. Jul 2012 , 20:47 by ngo_thi_van »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1097 - 14. Jul 2012 , 20:54

Phuong_Tran wrote on 14. Jul 2012 , 17:23:
...

Hình Cô Ngô Vân và bạn của Cô là Cô Quỳnh Hoa

Thưa Cô Vân ,

Em đã đưa vào trang Kỷ Niệm Vàng cho Cô luôn , chỗ mục " Hình Ảnh Cô Vân và gia đình " ờ phần cuối có " Hình ảnh Cô Vân và Thày Cô & bạn bè ngoài LVD " , em để ở cuối cùng cho Cô và bạn bè Cô dễ nhận ra , nhưng Cô cho em xin ngày họp mặt để dễ phân biệt thời gian , em cám ơn Cô.

PTr

Cam on em Phương Tran da dua tam hinh nay vao day cho Co.
Day la tam hinh chup nhan ngay hop mat cua khoa Dai Hoc Ban Anh Van khoa dau tien cua 3 nam , tai San Jose ngay 30 thang 6 nam 2012 tai tu gia cua mot ban hoc cung khoa.
Co Quynh Hoa la mot trong Les Trois Mousquetaires day.
De Co se kiem tam hinh co nhac si Minh Duy o trong do roi dua vao day sau nhe .
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1098 - 14. Jul 2012 , 20:56

Phuong_Tran wrote on 14. Jul 2012 , 18:09:
Thưa Cô Vân và cả nhà ,

Hôm nay là sinh nhật Timo tức là Tí Rùa , xin mời Cô Vân và cả nhà theo link để đến trang Chúc Mừng :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1247358951/45#53

bus

PTr

Co cam on em da nhac Co  Co se qua ben do ngay bay gio.
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1099 - 15. Jul 2012 , 09:23

Cô thương ,

Thích quá , cô Vỉnh được đi chơi đến 20 ngày , còn cô tuy bận rộn với những việc không tên , 24/24 vẫn hạnh phúc với 2 quả tim vàng , đó đa. ( em mới học chử " đó đa" của cô Thu và của chuyện Vn ).
Ước gì em và Tí cưng được ở gần nhà cô , để phụ 1 tay, post hình Quyên từ ngày " em còn bé tí teo....." và tha hồ...nhỗng nhẻo ( hông biết cô hay trò làm nũng đây ? ).
Ráng " bảo trọng " , đu9ng` làm việc quá sức nha cô.

Em TvMs

ngo_thi_van wrote on 14. Jul 2012 , 08:46:
Em Tuy Van oi ,
Em vua viet vua Say thi chuyen moi that ! va chac  la hap dan lam do !  ;D
Co Vinh di choi xa 20 nay moi ve , cung voi cac em cua Co o xa ve nua nen may ngay hom nay Co phai don dep nha cua cho kip , ma vua lai phai nau an hang ngay , chang ai phu giup , met bo hoi tai ,lai phai di tham ngươi benh roi di dam tang... thi lam gi co chuyen " hanh phuc voi 2 qua tim vang " !
Co muon di tham Quyen ma cung khong co thi gio.
Co Van

Back to top

:: Have a great day::

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1100 - 15. Jul 2012 , 09:31

Đúng là " thần giao cách cãm " , vì em mới bên nhà Kỷ Niệm vàng của cô , có ý xem hình và bài viết của cô về Đại Hội Huế , và ngày hội ngộ với nhóm Đại Học , tại SJ vừa qua.
Hình cô Huỳnh Hoia , là  1 trong nhóm Les trois monsquetaires , cười thật tươi và áo dài quá tuyệt. Em chia vui với cô , mặc dù cô đến Sj , mà hông có thì giờ gọi phone hay " hẹn hò "  với em ,đến  Bác Mỵ như mấy lần trước.
  Em TvMs

ngo_thi_van wrote on 14. Jul 2012 , 20:54:
Cam on em Phương Tran da dua tam hinh nay vao day cho Co.
Day la tam hinh chup nhan ngay hop mat cua khoa Dai Hoc Ban Anh Van khoa dau tien cua 3 nam , tai San Jose ngay 30 thang 6 nam 2012 tai tu gia cua mot ban hoc cung khoa.
Co Quynh Hoa la mot trong Les Trois Mousquetaires day.
De Co se kiem tam hinh co nhac si Minh Duy o trong do roi dua vao day sau nhe .
Co Van

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1101 - 15. Jul 2012 , 09:43

Em đồng ý với cô Vân là không nên mang những chuyện CT vào đây.
Vì D Đ chúng ta , ai cũng có sở thích riêng ,có tiết mục riêng , có những giây phút thoải mái , sau những ngày giờ " chạm trán " với cuộc đời  nầy ,quá phức tạp.
Hy vọng Anh Hà sẽ " ra tay " viết chuyên  trước tiên , để  làm giương vì là người  đầu tiên ,cho ý kiến nầy...hi.hi..
Sau đó là Tí cưng , sẽ là người thứ 2....
Hy vọng , căn nhà cô Vân chắc thêm nhiều người tham dự , mà từ lâu , chỉ lấp ló bên ngoài...
  Em thấy 3 cô MTV càng ngày càng nhiều  tiết mục hay quá , hy vọng nhà thầy cô Đường Ngọc , cũng nhờ anh Hà ,   các ca sỉ cây nhà lá vườn.....sẽ sáng tác , ca hát với thầy , cho đời thêm tươi.
Thân mến chúc cả nhà những ngày tháng êm đềm.
Em TVMS

ngo_thi_van wrote on 14. Jul 2012 , 20:47:
Em Phương Tran oi ,
Chua chi Co da thay hap dan lam do , nhung Co xin mot dieu la minh khong nen viet ve CHINH TRI trong muc nay nhe.
Chung ta chi muon vui choi ma thoi.
Co Van

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1102 - 15. Jul 2012 , 16:06

Em Tuy Van oi ,
Co vua moi di chua ve. Di du le 49 ngay cua ngươi quen.
Co vao day va doc dươc ba buc thu cua em. Dang le ra em la ngươi dau tien phai bat dau nhu loi de nghi cua Hà , nhung Co nghi Co la chu nha o day thi thoi Co se viet mot chuyen cuc ngan de lam gương trươc , mac dau viet chu Viet co dau la ca mot cuc hinh doi voi Co !
Em dung chu " bảo trọng " lam cho Co cu tương minh dang doc truyen kiem hiep do em oi.
Sang nay trươc khi di chua Co co ghe tham Quyen , keo tu bay gio cho den qua thang 8 Co so la ban qua se khong co thi gio gap Quyen thi nho chệt !
Me cua Quyen co chup hinh cho hai ba chau.
Co se viet truyen cuc ngan sau day va em se noi gương cua Co nhe.
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1103 - 15. Jul 2012 , 16:37

ngo_thi_van wrote on 15. Jul 2012 , 16:06:
Em Tuy Van oi ,
Co vua moi di chua ve. Di du le 49 ngay cua ngươi quen.
Co vao day va doc dươc ba buc thu cua em. Dang le ra em la ngươi dau tien phai bat dau nhu loi de nghi cua Hà , nhung Co nghi Co la chu nha o day thi thoi Co se viet mot chuyen cuc ngan de lam gương trươc , mac dau viet chu Viet co dau la ca mot cuc hinh doi voi Co !
Em dung chu " bảo trọng " lam cho Co cu tương minh dang doc truyen kiem hiep do em oi.
Sang nay trươc khi di chua Co co ghe tham Quyen , keo tu bay gio cho den qua thang 8 Co so la ban qua se khong co thi gio gap Quyen thi nho chệt !
Me cua Quyen co chup hinh cho hai ba chau.
Co se viet truyen cuc ngan sau day va em se noi gương cua Co nhe.
Co Van 

Thưa cô Vân ,

Em nghĩ phải mở ra một trang riêng cho mục này để dễ theo dõi bài, thôi để em mở cho , nhưng Cô đặt tựa nhé , em sẽ đặt tựa tạm thời thôi , rồi Cô viết mở hàng đầu tiên nha , ai có  hứng thú trước  thì cứ nối tiếp theo Cô , em cũng sẽ chuẩn bị sẵn bài trong .... đầu để cạnh tranh với chị 8 Mây Say của em mới được , chưa gì thấy vui rồi Cô ơi  Cheesy Grin , trang mới này chỉ viết truyện ngắn & vui thôi , mình muốn nói gì thì chạy sang trang MVGT này ha Cô

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1104 - 15. Jul 2012 , 16:42

MỘT CHUYỆN TÌNH KHÔNG ĐOẠN CUỐI
Đêm 23 tháng 6 năm 2012 tôi đến Segerstrom Center For The Art cùng với hai Cô Ngọc Mai , Thu Lê và các em cựu học sinh Lê văn Duyệt để thưởng thức chương trình nhạc của Từ Công Phụng.
Tình cờ dãy ghế ngồi đàng trước có người quay lại chào , tôi mới nhận ra có Tôn Nữ Bích Khê vừa mới ở Việt Nam qua thăm gia đình chị ruột là Tôn Nữ Dạ Khê [ bạn thân của tôi ].
Nhìn thấy Bích Khê , tôi liên tưởng ngay đến người nhạc sĩ tài ba và cũng nhiều tăm tiếng Trịnh Công Sơn với nhạc phẩm Biển Nhớ mà tôi hằng ưa thích.
Thưở ấy Trịnh Công Sơn và Bích Khê đều là sinh viên của trường Sư Phạm Quy Nhơn. Hai người yêu nhau tha thiết , nhưng ai biết được chữ NGỜ. Bích Khê bị thân phụ gọi về để lo việc hôn nhân.
Đêm cuối cùng trước khi chia tay , hai người tình hẹn nhau lần cuối trên bãi biển Quy Nhơn , để mong sóng biển đừng xóa mờ lời ước hẹn.
Đêm hôm ấy Trịnh Công Sơn đã sáng tác bản nhạc Biển Nhớ để tặng người tình , ghi lại mối tình không đoạn kết !
Trong bản nhạc này có câu :
" Trời cao lưu bước Sơn Khê  " tôi chắc rằng ít người biết đước hai chữ " Sơn Khê " là ghép tên của hai người tình đau khổ : Trịnh Công Sơn và Tôn Nữ Bích Khê.
Một mối tình rất đẹp , nhưng nữa chừng đành tan vỡ vì nàng phải vâng lời theo bổn phận của người con.
Ngô Vân
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1105 - 15. Jul 2012 , 16:51

Phuong_Tran wrote on 15. Jul 2012 , 16:37:
Thưa cô Vân ,

Em nghĩ phải mở ra một trang riêng cho mục này để dễ theo dõi bài, thôi để em mở cho , nhưng Cô đặt tựa nhé , em sẽ đặt tựa tạm thời thôi , rồi Cô viết mở hàng đầu tiên nha , ai có  hứng thú trước  thì cứ nối tiếp theo Cô , em cũng sẽ chuẩn bị sẵn bài trong .... đầu để cạnh tranh với chị 8 Mây Say của em mới được , chưa gì thấy vui rồi Cô ơi  Cheesy Grin , trang mới này chỉ viết truyện ngắn & vui thôi , mình muốn nói gì thì chạy sang trang MVGT này ha Cô

PTr

Em Phương Tran oi ,
Co da " mở hàng " roi day. Co mong se dat khach vi khi Co mở hàng cho An Hảo ve CD LVD la co " khách"
tiep theo lien  Grin.
Em biet Co danh may co dấu la mot trần ai. Co cứ phai ngung de sua hoai. Thoi thi khi nao viet bai Co moi danh dau con viet thu thương thi mong cac em
" chịu trận " voi Co nhe. 
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1106 - 15. Jul 2012 , 16:53

ngo_thi_van wrote on 15. Jul 2012 , 16:51:
Em Phương Tran oi ,
Co da " mở hàng " roi day. Co mong se dat khach vi khi Co mở hàng cho An Hảo ve CD LVD la co " khách"
tiep theo lien  Grin.
Em biet Co danh may co dấu la mot trần ai. Co cứ phai ngung de sua hoai. Thoi thi khi nao viet bai Co moi danh dau con viet thu thương thi mong cac em
" chịu trận " voi Co nhe. 
Co Van

Thưa Cô ,

Em đã mở trang mới để chỉ viết truyện thôi ạ , link đây thưa cô :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1342396112/1#1

Vậy Cô copy bài Cô vừa viết sang bên ấy được không Cô? Hay em copy sang cho Cô?

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1107 - 15. Jul 2012 , 16:54

Em Họa Mi Nâu oi ,
Em o dau ma may hom nay vang bong em vay? Co mong la chang co gi quan trong. Neu co the em chi vao day viet " em OK " la Co yen long roi.Khong can viet dai.
Em nao co tin tuc cua HMN cho Co biet.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1108 - 15. Jul 2012 , 16:56

Phuong_Tran wrote on 15. Jul 2012 , 16:53:
Thưa Cô ,

Em đã mở trang mới để chỉ viết truyện thôi ạ , link đây thưa cô :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1342396112/1#1

Vậy Cô copy bài Cô vừa viết sang bên ấy được không Cô? Hay em copy sang cho Cô?

PTr

Em la Thu Ky Khong Lương cua Co ma !
Cam on em
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1109 - 15. Jul 2012 , 16:58